Câu hỏi:

Tôi làm việc tại bộ phận một cửa cấp xã. Trc đây ngoài chế độ hỗ trợ 400.000đ/tháng và 3.600.000đ đồng phục. Trực thứ 7 được tính làm thêm giờ hưởng 200%lương theo quy chế chi tiêu nội bộ. Tuy nhiên, đến nay việc trực thứ 7 tôi không được thanh toán và có nói là công chức làm việc tại bộ phận này đã được hưởng 400.000đ/tháng nên phải thay nhau trực thứ 7. Vậy tôi xin hỏi như vậy có đúng không? Hiện nay tỉnh quảng ninh thực hiện chi trả việc này như thế nào? Và văn bản cụ thể là gì? . Rất mong nhận được câu trả lời sớm nhất. Tôi xin châm thành cảm ơn
Ngày hỏi 05/08/2019

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: H
Cẩm phả

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Câu hỏi của độc giả chưa rõ nội dung, do đó Sở Nội vụ trả lời độc giả theo
hai trường hợp như sau:

- Trường hợp thứ nhất: Nếu cán bộ, công chức làm việc tại Bộ phận một
cửa cấp xã, được UBND cấp xã bố trí, phân công đi làm việc ngày thứ bảy để
thực hiện việc tiếp nhận, giải quyết thủ tục hành chính cho cá nhân, tổ chức, thì ngoài việc được hưởng chính sách hỗ trợ theo Nghị quyết số 18/2016/NQ-HĐND ngày 27/7/2016 của Hội đồng nhân dân tỉnh Quảng Ninh (400.000 đồng/tháng) sẽ được bố trí nghỉ bù vào ngày khác (theo quy định tại Quyết định số 14/2010/QĐ- TTg ngày 12/2/2010 của Thủ tướng Chính phủ, Quyết định số 1460/QĐ-UBND ngày 19/5/2010 của UBND tỉnh Quảng Ninh về việc quy định danh mục lĩnh vực, thủ tục hành chính tiếp nhận giải quyết vào ngày thứ bảy hàng tuần tại các cơ quan hành chính nhà nước tỉnh Quảng Ninh, Nghị định số 61/2018/NĐ-CP ngày23/4/2018 của Chính phủ về thực hiện cơ chế một cửa, một cửa liên thông trong giải quyết thủ tục hành chính).

Trong trường hợp UBND cấp xã không bố trí được thời gian nghỉ bù cho
cán bộ, công chức đó thì UBND cấp xã sẽ phải chi trả tiền làm thêm giờ (ít nhất
bằng 200% lương) theo quy định tại điểm b, khoản 1, điều 97, Bộ luật Lao động.

-Trường hợp thứ hai: Nếu cán bộ, công chức ngày làm việc bình thường
được phân công làm việc tại Bộ phận một cửa cấp xã, nhưng ngày thứ 7 được
UBND cấp xã phân công đi làm với nhiệm vụ trực cơ quan để kịp thời báo cáo,
xử lý công việc phát sinh, không phải đi làm ngày đó để thực hiện nhiệm vụ tiếp
nhận, giải quyết thủ tục hành chính cho cá nhân, tổ chức.

Trường hợp này, cán bộ, công chức sẽ được UBND cấp xã chi trả tiền làm
thêm giờ theo quy định tại điều 97, Bộ Luật Lao động.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 0
Đã truy cập: 0

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.